Tài Chính Công
Bài 17: Một loại sản phẩm có phương trình
đường cung và đường cầu như sau:
(D): Q=220.000 -20p
(S): Q=190.000+10p
Trong đó: p là giá một sản phẩm tính bằng
VND
Giả sử chính phủ đánh thuế T=300 đồng/sp
và thu từ nhà sản xuất.
Hãy xác định gánh nặng thuế đối với người
sản xuất và người tiêu dùng?
Bài
18. Biểu thuế TNCN hiện tại là biểu
thuế lũy tiến từng phần có khởi điểm
chịu thuế là 3 triệu và thuế suất biên tăng
10% cho mỗi vậc có biên độ chịu thuế là
4 triệu. Mỗi người phải nộp thuế TNCN
trong kỳ tính thuế là 2,8 triệu đồng.
a) Tìm thu nhập của người đó?
b) Thuế suất trung bình và thuế suất biên
ứng với mức thu nhập của người này là
bao nhiêu?
Bài 19: Giả sử mức thu nhập hàng tháng của một
cá nhân hiện tại là 16 triệu đồng/tháng, thuế suất
biên phải chịu cho mứ thu nhập từ trên 15 đến
25 triệu là 20%, thuế suất trung bình hiện tại của
người này đang nộp là 7,5%
a) Hãy tính số tiền phải nộp hàng tháng.
b) Nếu thu nhập chịu thuế tăng lên đến 26 triệu/
tháng thì số thuế phải nộp là bn? Thuế suất
trung bình lúc này là bn? Biết rằng Thu nhập
trên 25tr/tháng thì thuế suất biên là 30%
c) Nếu biểu thuế là biểu thuế lũy tinees toàn phần,
tính lại mức thuế của người này trong 2 trường
hợp là 16 triệu/tháng và 26 triệu/tháng.
Bài 25. Đường cầu và đường cung của sản
phẩm A được cho bởi phương trình:
Q(D)= 250.000-10.000P
Q(S)= 15.000P
P là mức giá được tính theo đơn vị USD.
a. Xác định mức cân bằng thị trường
b. Nếu Nhà nước đánh thuế 1$/1 sản phẩm và
thu từ nhà sản xuất. Xác định cân bằng thị
trường sau khi nhà nước đánh thuế?
c. Xác định gánh nặng thuế lên nhà sản xất và
người tiêu dùng.
d. Tính khoản phúc lợi ròng bị giảm do tác
động của thuế
Bài 26: Một loại thực phẩm có mực cung cố
định là Qs=4000 tấn. Cầu về loại thực phẩm
này: Qd=10.000 – 2p. Trong đó p được tính
bằng đô la/tấn. Q được tính bằng đơn vị tấn.
Chính phủ đánh thuế 1.000 đô la/tấn và thu từ
nhà sản xuất.
a. Xác định giá trước và sau khi chính phủ
đánh thuế mà người tiêu dùng phải trả và
nhà sản xuất nhận được là bao nhiêu? Cân
bằng thị trường sẽ thay đổi như thế nào?
b. Lợi ích của người sản xuất và người tieu
dùng thay đổi thế nào?
Bài
30: Đường cầu của một hãng bia tại
một thị trường: Qd= 30.000-300p Trong
đó: Qd là lượng cầu của bia( tính bằng chai)
p là giá của bia (tính bằng đồng/chai).
a. Nếu cung của bia có độ co giãn hoàn toàn
tại mức giá 40 đồng/chai, có bao nhiêu chai
bia sẽ được bán?
b. Sản lượng bia sẽ là bao nhiêu nếu Cphu
đánh thuế 5 đồng lên 1 chai bia và thu từ nhà
sản xuất? Xác định giá người tiêu dùng phải
trả và nhà sản xuất nhận được. Vẽ đồ thị để
giải thích?
Bài 31: Đường cầu thị trường về sản phẩm A :
Qd=50.000-500p.
Trong đó: Qd là lượng cầu về sản phẩm(đv:sản
phẩm)
P là giá đơn vị sản phẩm($/sản phẩm)
a. Nếu cung về sản phẩm A hoàn toàn không co
giãn tại mức sản lượng 40.000sp/1 năm Xác
định mức giá cân bằng.
b. b. Nếu Cp đánh 5$/1 Sp và thu từ nhà sản xuất,
Xác định mức giá người tiêu dùng phải trả, nhà
sản xuất nhận được và sản lượng cân bằng sau
thuế.
c. Tính tổng số tiền thuế mà nhà nước thu được
Bạn đang đọc truyện trên: AzTruyen.Top